
ค่าเช่าที่พักในโตเกียวแยกตามย่านในปี 2026: ย่านไหนราคาจับต้องได้และเดินทางไปทำงานสะดวก?
คู่มือค่าเช่าปี 2026 ฉบับอัปเดตสำหรับอพาร์ตเมนต์แบบ 1K และ 1LDK ใน 23 เขตของโตเกียว พร้อมเคล็ดลับเลือกสถานีราคาประหยัดใกล้สาย Yamanote และเลือกเส้นทางรถไฟที่ช่วยลดค่าใช้จ่ายด้านที่พักสำหรับชาวเวียดนาม
7 ส.ค. 2569·✍️ olablog·⏱ 8 นาทีในการอ่าน
คู่มือค่าเช่าปี 2026 ฉบับอัปเดตสำหรับอพาร์ตเมนต์แบบ 1K และ 1LDK ใน 23 เขตของโตเกียว พร้อมเคล็ดลับเลือกสถานีราคาประหยัดใกล้สาย Yamanote และเลือกเส้นทางรถไฟที่ช่วยลดค่าใช้จ่ายด้านที่พักสำหรับชาวเวียดนาม
แตะภูมิภาคเพื่อดูบทความ
การหาอพาร์ตเมนต์ในโตเกียวที่อยู่ในงบประมาณและยังเดินทางไปทำงานหรือไปเรียนได้สะดวก ถือเป็นความท้าทายครั้งใหญ่สำหรับชุมชนชาวเวียดนามในญี่ปุ่นเสมอ ไม่ว่าคุณจะเป็นนักศึกษาฝึกงาน วิศวกรที่เพิ่งเดินทางมา นักศึกษาต่างชาติ หรือครอบครัวที่กำลังเริ่มต้นชีวิตใหม่ ค่าเช่ารายเดือนมักคิดเป็น 25% ถึง 35% ของรายได้ทั้งหมด การเลือกเขต สถานี และเส้นทางรถไฟที่เหมาะสม ไม่เพียงช่วยลดภาระทางการเงิน แต่ยังช่วยยกระดับคุณภาพชีวิตในแต่ละวันได้อย่างมาก
บทความนี้ OlaChill จะพาไปดูภาพรวมค่าเช่าที่พักใน 23 เขตของโตเกียวอย่างละเอียด (ข้อมูล ณ เดือน August 2026) พร้อมเผยย่านที่คุ้มค่าที่สุดใกล้สถานีสำคัญบนสาย Yamanote เพื่อช่วยให้คุณวางแผนงบประมาณได้อย่างมีประสิทธิภาพ
1. ค่าเช่าที่พักใน 23 เขตของโตเกียว (ข้อมูล ณ เดือน August 2026)
ค่าเช่าใน 23 เขตใจกลางโตเกียว (23区 - niju-san ku) แตกต่างกันอย่างมาก โดยความแตกต่างหลัก ๆ ขึ้นอยู่กับทำเล (ใจกลางเมืองหรือชานเมือง) โครงสร้างพื้นฐานด้านการเดินทาง และความคึกคักของแต่ละย่าน
ประเภทอพาร์ตเมนต์ที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในหมู่ชาวเวียดนามมี 2 แบบ ได้แก่:
- 1K (ワンケー): อพาร์ตเมนต์แบบห้องเดียวที่มีห้องครัวแยกเป็นสัดส่วน (ประมาณ 18 – 25 $m^2$) เหมาะสำหรับคนโสดหรือนักเรียน
- 1LDK (ワンエルディーケー): อพาร์ตเมนต์ที่มี 1 ห้องนอน 1 ห้องนั่งเล่นรวมกับพื้นที่รับประทานอาหารและห้องครัว (35 – 50 $m^2$) เหมาะสำหรับคู่รักวัยหนุ่มสาวหรือครอบครัวขนาดเล็ก
ด้านล่างคือสรุปค่าเช่าเฉลี่ยรายเดือน (ข้อมูล ณ เดือน August 2026) ของอพาร์ตเมนต์แบบ 1K และ 1LDK ในเขตตัวอย่างต่าง ๆ:
| กลุ่มเขต | ชื่อเขตภาษาญี่ปุ่น | ชื่อเขตภาษาอังกฤษ | ค่าเช่า 1K เฉลี่ย (เยน/เดือน) | แปลงเป็น (~VND) | ค่าเช่า 1LDK เฉลี่ย (เยน/เดือน) | แปลงเป็น (~VND) |
|---|---|---|---|---|---|---|
| เขตใจกลางราคาแพง (Top 5) | 港区 (Minato-ku) | Minato | 120.000 - 150.000 | ~20,4 - 25,5 ล้าน | 230.000 - 320.000 | ~39,1 - 54,4 ล้าน |
| 渋谷区 (Shibuya-ku) | Shibuya | 110.000 - 135.000 | ~18,7 - 22,9 ล้าน | 220.000 - 290.000 | ~37,4 - 49,3 ล้าน | |
| 千代田区 (Chiyoda-ku) | Chiyoda | 115.000 - 140.000 | ~19,5 - 23,8 ล้าน | 230.000 - 300.000 | ~39,1 - 51,0 ล้าน | |
| ค่าเฉลี่ย - เดินทางสะดวก | 新宿区 (Shinjuku-ku) | Shinjuku | 90.000 - 110.000 | ~15,3 - 18,7 ล้าน | 180.000 - 230.000 | ~30,6 - 39,1 ล้าน |
| 豊島区 (Toshima-ku) | Toshima | 80.000 - 95.000 | ~13,6 - 16,1 ล้าน | 150.000 - 190.000 | ~25,5 - 32,3 ล้าน | |
| 文京区 (Bunkyo-ku) | Bunkyo | 85.000 - 100.000 | ~14,4 - 17,0 ล้าน | 160.000 - 210.000 | ~27,2 - 35,7 ล้าน | |
| 杉並区 (Suginami-ku) | Suginami | 72.000 - 85.000 | ~12,2 - 14,4 ล้าน | 130.000 - 165.000 | ~22,1 - 28,0 ล้าน | |
| เขตที่ประหยัดที่สุด (ย่านงบจำกัด) | 足立区 (Adachi-ku) | Adachi | 62.000 - 72.000 | ~10,5 - 12,2 ล้าน | 100.000 - 130.000 | ~17,0 - 22,1 ล้าน |
| 葛飾区 (Katsushika-ku) | Katsushika | 60.000 - 70.000 | ~10,2 - 11,9 ล้าน | 98.000 - 125.000 | ~16,6 - 21,2 ล้าน | |
| 江戸川区 (Edogawa-ku) | Edogawa | 62.000 - 73.000 | ~10,5 - 12,4 ล้าน | 105.000 - 135.000 | ~17,8 - 22,9 ล้าน | |
| 板橋区 (Itabashi-ku) | Itabashi | 68.000 - 78.000 | ~11,5 - 13,2 ล้าน | 115.000 - 145.000 | ~19,5 - 24,6 ล้าน | |
| 練馬区 (Nerima-ku) | Nerima | 65.000 - 75.000 | ~11,0 - 12,7 ล้าน | 110.000 - 140.000 | ~18,7 - 23,8 ล้าน |
(หมายเหตุ: การแปลงเป็น VND อ้างอิงอัตราแลกเปลี่ยนโดยประมาณที่ 1 JPY ≈ 170 VND ณ เดือน August 2026)
2. ย่านราคาประหยัดและเดินทางสะดวกสำหรับชาวเวียดนาม
หากคุณทำงานตามเส้นทางหลักในย่าน Shinjuku, Tokyo, Ginza หรือ Roppongi ก็ไม่จำเป็นต้องเช่าที่พักในเขตใจกลางเมืองราคาแพงเสมอไป ด้านล่างคือ 3 กลุ่มย่านที่ชาวเวียดนามจำนวนมากชื่นชอบ เพราะมีความสมดุลระหว่างค่าเช่าที่เข้าถึงได้และการเดินทางที่สะดวก
足立区 (Adachi-ku) — ศูนย์กลางย่าน Kita-Senju
- ข้อดี: Kita-Senju (北千住) เป็นศูนย์กลางการคมนาคมขนาดใหญ่ที่มีรถไฟให้บริการ 5 สาย ได้แก่ JR Joban Line, Tokyo Metro Chiyoda Line, Hibiya Line, Tobu Skytree Line และ Tsukuba Express
- การเดินทางไปทำงาน: นั่งรถไฟตรงไปยัง Ueno, Otemachi หรือ Ginza ได้ในเวลาประมาณ 20 นาที โดยไม่ต้องเปลี่ยนขบวน
- สภาพแวดล้อมในการอยู่อาศัย: มีซูเปอร์มาร์เก็ตราคาประหยัดหลายแห่ง เช่น Gyomu Super (業務スーパー), Ito-Yokado และตลาดแบบดั้งเดิม ช่วยให้ควบคุมค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันได้
板橋区 (Itabashi-ku) & 練馬区 (Nerima-ku) — ประตูสู่พื้นที่ตะวันตกเฉียงเหนือ
- ข้อดี: ตั้งอยู่ทางตอนเหนือและตะวันตกเฉียงเหนือของโตเกียว ติดกับเขต Toshima (Ikebukuro)
- การเดินทางไปทำงาน: เชื่อมต่อโดยตรงผ่าน Tobu Tojo Line (東武東上線), Seibu Ikebukuro Line (西武池袋線) หรือ Toei Mita Line (都営三田線) และนั่งรถไฟไปยัง Ikebukuro Station ซึ่งเป็นสถานีหลักได้ในเวลาประมาณ 10 – 15 นาที
- ค่าใช้จ่าย: ค่าเช่าอพาร์ตเมนต์แบบ 1K ที่ค่อนข้างใหม่และมีคุณภาพดีในย่านนี้อยู่ที่ 65.000 ถึง 75.000 yen/month
江戸川区 (Edogawa-ku) & 葛飾区 (Katsushika-ku) — ย่านฝั่งตะวันออกที่เงียบสงบ
- ข้อดี: ค่าเช่าที่พักอยู่ในกลุ่มที่ถูกที่สุดของ 23 เขต
- การเดินทางไปทำงาน: เชื่อมต่อด้วย Tokyo Metro Tozai Line (東西線), JR Sobu Line (総武線) และ Keisei Line (京成線) หากบริษัทของคุณตั้งอยู่ตามแนว Nihombashi หรือ Otemachi การเดินทางด้วย Tozai Line จาก Edogawa ใช้เวลาน้อยกว่า 20-25 นาที
3. สถานีราคาประหยัดใกล้เส้นทางวงแหวน Yamanote (山手線)
JR Yamanote Line (山手線) เชื่อมต่อศูนย์กลางสำคัญส่วนใหญ่ของโตเกียว เช่น Shinjuku, Shibuya, Ikebukuro, Shinagawa และ Tokyo การพักอาศัยใกล้สถานีบนสาย Yamanote ช่วยลดเวลาในการเปลี่ยนขบวนได้มาก แต่โดยทั่วไปค่าเช่าจะสูงกว่าพื้นที่อื่นอย่างชัดเจน
อย่างไรก็ตาม หากเลือกสถานีทางครึ่งวงแหวนด้านเหนือของสาย Yamanote ราคาจะประหยัดกว่าครึ่งวงแหวนด้านใต้อย่างมาก (Ebisu, Meguro, Shibuya)
เปรียบเทียบค่าเช่าเฉลี่ยของสถานีราคาประหยัดบนสาย Yamanote (ข้อมูล ณ เดือน August 2026):
| ชื่อสถานีภาษาญี่ปุ่น | ชื่อสถานีภาษาอังกฤษ | เขตการปกครอง | ค่าเช่า 1K เฉลี่ย (เยน/เดือน) | ค่าเช่า 1LDK เฉลี่ย (เยน/เดือน) | ข้อได้เปรียบด้านการเดินทาง |
|---|---|---|---|---|---|
| 田端 (Tabata) | Tabata | 北区 (Kita-ku) | 88.000 - 93.000 | 170.000 - 180.000 | สถานี Yamanote ที่ถูกที่สุด และเชื่อมต่อกับ Keihin-Tohoku Line |
| 西日暮里 (Nishi-Nippori) | Nishi-Nippori | 荒川区 (Arakawa-ku) | 90.000 - 95.000 | 175.000 - 185.000 | เปลี่ยนไปขึ้น Chiyoda Line ได้ และนั่งตรงไป Otemachi ใช้เวลาเพียง 12 นาที |
| 大塚 (Otsuka) | Otsuka | 豊島区 (Toshima-ku) | 92.000 - 97.000 | 160.000 - 175.000 | อยู่ติดกับ Ikebukuro Station ซึ่งเป็นสถานีหลัก (นั่งรถไฟเพียง 1 สถานี / 3 นาที) |
| 目白 (Mejiro) | Mejiro | 豊島区 (Toshima-ku) | 91.000 - 96.000 | 170.000 - 180.000 | ย่านปลอดภัยและเงียบสงบ ใกล้มหาวิทยาลัยหลายแห่ง |
| 日暮里 (Nippori) | Nippori | 荒川区 (Arakawa-ku) | 92.000 - 98.000 | 160.000 - 170.000 | มีบริการ Keisei Skyliner ตรงไปยัง Narita Airport |
เคล็ดลับ: หากค่าเช่าใกล้สถานีบนสาย Yamanote ยังเกินงบของคุณ เพียงขยับออกไปอีก 1 ถึง 2 สถานีบนเส้นทางแยกนอกวงแหวน Yamanote (เช่น Jujo Station บน Saikyo Line หรือ Kanamachi Station บน Joban Line) ค่าเช่าอพาร์ตเมนต์แบบ 1K จะลดลงทันทีอีก 15.000 – 25.000 yen/month
4. เคล็ดลับเลือกเส้นทางรถไฟและลักษณะห้องเพื่อประหยัดค่าเช่า
นอกจากทำเลแล้ว การรู้เคล็ดลับต่อไปนี้ยังช่วยให้คุณหาที่พักราคาคุ้มค่าได้มากขึ้น และประหยัดค่าเช่าได้ 10.000 ถึง 20.000 yen ต่อเดือน
เลือกเส้นทางรถไฟเอกชน (私鉄 - Shitetsu) แทน JR หรือรถไฟใต้ดิน
บริษัทรถไฟเอกชนอย่าง Tobu (東武), Seibu (西武), Keisei (京成) และ Keio (京王) โดยทั่วไปมีค่าเช่าที่สถานีตามแนวเส้นทางถูกกว่าสถานีบนระบบ JR Yamanote หรือ Tokyo Metro อย่างเห็นได้ชัด
ระยะเดินจากสถานี (駅徒歩 - Eki toho)
- อพาร์ตเมนต์ที่เดินจากสถานีไม่เกิน 5 นาที (徒歩5分以内): ราคาแพงที่สุด
- อพาร์ตเมนต์ที่เดินจากสถานี 11 – 15 นาที (徒歩11〜15分): โดยทั่วไปจะถูกลง 10% – 15% หากคุณมีจักรยาน ตัวเลือกนี้ถือว่าคุ้มค่าอย่างมาก
อายุอาคาร (築年数 - Chikunensu) และประเภทโครงสร้าง
- อาคารไม้ (木造 - Mokuzo): เก็บเสียงและเก็บความร้อนได้แย่กว่า แต่ค่าเช่าถูกกว่าอาคารคอนกรีตเสริมเหล็ก 10.000 - 15.000 yen/month
- คอนกรีตเสริมเหล็ก (鉄筋コンクリート - Tekkin Konkurito / RC): เก็บเสียงได้ดีและมีความทนทานสูง แต่มีค่าเช่าแพงกว่า
- อายุมากกว่า 20 - 30 ปี: อาคารเก่าหลายแห่งได้รับการปรับปรุงภายใน (リフォーム - Reform) ให้ดูใหม่และทันสมัย จึงยังมีค่าเช่าที่สมเหตุสมผลมาก
5. ประมาณการค่าใช้จ่ายเริ่มต้นเมื่อเช่าที่พักในโตเกียว
ในญี่ปุ่น นอกจากค่าเช่าเดือนแรกแล้ว ผู้เช่าจะต้องเตรียมเงินก้อนแรกค่อนข้างมาก (初期費用 - Shoki hiyou) โดยทั่วไปอยู่ที่ประมาณ 3 ถึง 5 เท่าของค่าเช่ารายเดือน
ค่าใช้จ่ายพื้นฐานประกอบด้วย:
- 敷金 (Shikikin): เงินประกันที่จ่ายให้เจ้าของบ้าน (โดยทั่วไปเท่ากับค่าเช่า 1 เดือน) ใช้สำหรับชำระค่าซ่อมแซมเมื่อย้ายออก
- 礼金 (Reikin): เงินมอบให้หรือเงินขอบคุณเจ้าของบ้าน (0 ถึง 1 เดือนของค่าเช่า) ซึ่งไม่สามารถขอคืนได้
- 保証会社 (Hoshou gaisha): ค่าบริการบริษัทค้ำประกัน (อยู่ที่ 50% ถึง 100% ของค่าเช่าเดือนแรก)
- 仲介手数料 (Chuukai tesuuryou): ค่านายหน้าอสังหาริมทรัพย์ (โดยทั่วไป 0,5 ถึง 1 เดือนของค่าเช่า + ภาษี)
- 火災保険 (Kasai hoken): ประกันอัคคีภัยภาคบังคับ (ประมาณ 15.000 - 20.000 yen/2 years)
- 鍵交換費用 (Kagi koukan hiyou): ค่าเปลี่ยนกุญแจใหม่ (ประมาณ 15.000 - 25.000 yen)
ตัวอย่างประมาณการค่าใช้จ่ายเริ่มต้นสำหรับอพาร์ตเมนต์แบบ 1K ราคา 70.000 yen/month (August 2026):
| รายการค่าใช้จ่าย | ชื่อภาษาญี่ปุ่น (Romaji) | ค่าใช้จ่ายอ้างอิง | จำนวนเงินโดยประมาณ (Yen) | แปลงเป็น (~VND) |
|---|---|---|---|---|
| ค่าเช่าเดือนแรก | 家賃 (Yachin) | 1 เดือน | 70.000 | ~11,9 ล้าน |
| ค่าบริหารจัดการเดือนแรก | 管理費/共益費 (Kanrihi) | 1 เดือน | 5.000 | ~850.000 |
| เงินประกัน | 敷金 (Shikikin) | 1 เดือน | 70.000 | ~11,9 ล้าน |
| เงิน礼金 | 礼金 (Reikin) | 0 เดือน (มองหาอพาร์ตเมนต์ที่ไม่มี 礼金) | 0 | 0 |
| ค่าบริษัทค้ำประกัน | 保証会社 (Hoshou gaisha) | 50% ของค่าเช่า | 35.000 | ~5,95 ล้าน |
| ค่านายหน้า | 仲介手数料 (Chuukai tesuuryou) | 0,5 เดือน + ภาษี | 38.500 | ~6,54 ล้าน |
| ประกันอัคคีภัย | 火災保険 (Kasai hoken) | กำหนดคงที่สำหรับ 2 ปี | 18.000 | ~3,06 ล้าน |
| ค่าเปลี่ยนกุญแจ | 鍵交換費用 (Kagi koukan) | กำหนดคงที่ | 20.000 | ~3,40 ล้าน |
| ค่าใช้จ่ายเริ่มต้นรวม | 初期費用 (Shoki hiyou) | ประมาณ ~3,6 เท่าของค่าเช่า | 256.500 | ~43,6 ล้าน |
คำถามที่พบบ่อย
Q. ชาวเวียดนามที่เพิ่งเดินทางมาถึงญี่ปุ่นและยังไม่มีสลิปเงินเดือนหรือบัตรพำนัก (在留カード - Zairyu card) สามารถเช่าอพาร์ตเมนต์ได้หรือไม่?
ได้ คุณต้องเตรียม Certificate of Eligibility (COE) เอกสารรับรองการลงทะเบียนเรียนหรือสัญญาจ้างงาน (Doinyosho/Naitei) และหนังสือเดินทาง หลังจากเดินทางเข้าญี่ปุ่นและลงทะเบียนทะเบียนผู้อยู่อาศัย 住民票 (Juminhyo) ที่สำนักงานเขตหรือสำนักงานเทศบาลแล้ว คุณก็สามารถดำเนินขั้นตอนทำสัญญาเช่าอย่างเป็นทางการได้
Q. การเช่าอพาร์ตเมนต์ที่ไม่มีเงินประกัน 敷金 (Shikikin) หรือเงิน礼金 礼金 (Reikin) มีความเสี่ยงหรือไม่?
ไม่เสมอไป แต่อพาร์ตเมนต์แบบ “ไม่มีเงินประกัน ไม่มีเงิน礼金” (敷金礼金ゼロ) มักเรียกเก็บค่าทำความสะอาดที่ต้องจ่ายเมื่อย้ายออก (退去時清掃費 - Taikyo ji seisou hi) ประมาณ 30.000 – 50.000 yen ควรอ่านเงื่อนไขในสัญญาอย่างละเอียดก่อนลงนาม
Q. ควรเลือก Sharehouse (ที่พักแบบแชร์) เพื่อประหยัดเงินหรือไม่?
หากคุณเพิ่งเดินทางมาถึงญี่ปุ่น เดินทางมาคนเดียว และต้องการลดค่าใช้จ่ายเริ่มต้นให้เหลือน้อยที่สุด (โดยทั่วไปไม่ต้องจ่ายเงินประกัน เงิน礼金 หรือค่าซื้อเฟอร์นิเจอร์) Sharehouse ถือเป็นตัวเลือกที่ยอดเยี่ยม โดยมีราคาแบบรวมค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 40.000 – 60.000 yen/month (รวมค่าไฟฟ้า น้ำ และอินเทอร์เน็ต) อย่างไรก็ตาม คุณจะต้องใช้พื้นที่ส่วนกลางร่วมกับผู้อื่น เช่น ห้องครัว ห้องน้ำ และห้องอาบน้ำ
Q. หากต้องการเช่าอพาร์ตเมนต์ราคา 80.000 yen/month ต้องมีรายได้เท่าไรจึงจะผ่านการอนุมัติ?
บริษัทค้ำประกันส่วนใหญ่ในญี่ปุ่นกำหนดให้ค่าเช่ารายเดือนไม่เกิน 30% - 33% ของรายได้สุทธิหลังหักค่าใช้จ่าย (手取り - Tedori) ดังนั้น หากต้องการเช่าอพาร์ตเมนต์ราคา 80.000 yen/month รายได้ต่อเดือนควรอยู่ที่อย่างน้อย 240.000 ถึง 260.000 yen
บทสรุป
การเลือกทำเลเช่าที่พักในโตเกียวขึ้นอยู่กับงบประมาณส่วนตัวและสถานที่ทำงานในแต่ละวันของคุณเป็นอย่างมาก หากต้องการควบคุมค่าใช้จ่าย เขตอย่าง Adachi, Katsushika, Itabashi และ Nerima ถือเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดกลุ่มหนึ่งสำหรับชาวเวียดนาม อย่าลืมใช้เคล็ดลับต่าง ๆ เช่น เลือกที่พักที่อยู่ห่างจากสถานี 10-15 นาที หรือให้ความสำคัญกับเส้นทางรถไฟเอกชน เพื่อประหยัดเงินได้มากในแต่ละเดือน
หากคุณกำลังมองหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการใช้ชีวิต การทำงาน และการเดินทางในดินแดนอาทิตย์อุทัย ลองอ่านบทความที่มีประโยชน์อื่น ๆ บน OlaChill Blog นอกจากนี้ หากต้องการพักผ่อนในช่วงสุดสัปดาห์กับเพื่อนและครอบครัว คุณสามารถสำรวจประสบการณ์น่าสนใจได้ที่ Day Tours from Tokyo ข้อมูลสนับสนุนและบริการทั้งหมดสำหรับชุมชนชาวเวียดนามมีให้บริการบนหน้าแรกของ OlaChill
ความคิดเห็น
ยังไม่มีรีวิว — เป็นคนแรกสิ!



